Tặng, cho thời gian đóng BHXH như một loại tài sản được không?

17/01/2021 10:00 GMT+7
Nhiều người băn khoăn, khi không đủ thời gian đóng BHXH liệu có thể tặng cho thời gian đã đóng BHXH như một loại tài sản được không?

Các quyền lợi của người lao động khi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được quy định cụ thể tại Điều 18 Luật BHXH 2014 như sau:

- Được tham gia và hưởng các chế độ BHXH theo quy định của Luật này.

- Được cấp và quản lý sổ BHXH.

Tặng, cho thời gian đóng BHXH như một loại tài sản được không? - Ảnh 1.

Theo pháp luật hiện hành thì không được tặng cho hoặc để lại thừa kế thời gian đóng BHXH cho người khác. Ảnh minh họa

- Nhận lương hưu và trợ cấp BHXH đầy đủ, kịp thời, theo một trong các hình thức chi trả sau:

Trực tiếp từ cơ quan BHXH hoặc tổ chức dịch vụ được cơ quan BHXH ủy quyền;

Thông qua tài khoản tiền gửi của người lao động mở tại ngân hàng;

Thông qua người sử dụng lao động.

- Hưởng bảo hiểm y tế trong các trường hợp sau đây:

Đang hưởng lương hưu;

Trong thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi;

Nghỉ việc hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng;

Đang hưởng trợ cấp ốm đau đối với người lao động mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày do Bộ Y tế ban hành.

- Được chủ động đi khám giám định mức suy giảm khả năng lao động nếu thuộc trường hợp sau khi thương tật, bệnh tật tái phát đã được điều trị ổn định và đang bảo lưu thời gian đóng BHXH; được thanh toán phí giám định y khoa nếu đủ điều kiện để hưởng BHXH.

- Ủy quyền cho người khác nhận lương hưu, trợ cấp BHXH.

- Định kỳ 06 tháng được người sử dụng lao động cung cấp thông tin về đóng BHXH; định kỳ hằng năm được cơ quan BHXH xác nhận về việc đóng BHXH; được yêu cầu người sử dụng lao động và cơ quan BHXH cung cấp thông tin về việc đóng, hưởng BHXH.

- Khiếu nại, tố cáo và khởi kiện về BHXH theo quy định của pháp luật.

Trong các quyền nêu trên, người lao động không có quyền để lại thời gian đóng BHXH của mình như một tài sản để tặng cho hoặc thừa kế cho người khác.

Mặt khác, tại khoản 1 Điều 5 Luật BHXH 2014 còn quy định mức hưởng BHXH được tính trên cơ sở mức đóng, thời gian đóng BHXH và có chia sẻ giữa những người tham gia BHXH. Theo quy định này có thể thấy nguyên tắc hưởng BHXH là trên cơ sở mức đóng và thời gian đóng bảo hiểm của người lao động.

Như vậy, theo pháp luật hiện hành thì không được tặng cho hoặc để lại thừa kế thời gian đóng BHXH cho người khác.


A.Vũ